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 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Ndugu Wajumbe,
1.1 Kwanza kabisa nianze kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa uweza wake tumeweza kukutana tena leo, baada ya Mkutano wetu wa Kwanza wa Baraza la nne la wafanyakazi uliofanyika Mkoani Manyara Novemba 2024 na leo tupo hapa ikiwa ni Mkutano wa Pili wa Baraza la nne la wafanyakazi. 
1.2 Pili, Niwashukuru wote mlioweza kuhudhuria katika mkutano huu wenye lengo la kukaa pamoja kusikiliza na kutafakari mambo mbalimbali katika sekta yetu ya bima, kupatia ufumbuzi changamoto mbalimbali ili tuweze kuwa bora zaidi ya jana.  Ni lazima wakati wote tuangalie malengo ya Serikali yetu kuu na sisi kama sekta ya bima kujiuliza tunafanya nini na kuchangia nini ili kufikia malengo ya Serikali ya Awamu ya Sita ya Mhe Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan.

1.3 Tatu, Kama ulivyo msingi wa maadili yetu ya TIRA ambao ni Uweledi, Kumjali mteja, Umoja, Uadilifu, Uwajibikaji na Uwazi ndivyo wakati wote ninatazamia kuuona kila mfanyakazi anakumbuka na kusimamia misingi hiyo katika kukuza soko la bima nchini. TIRA inajengwa na sisi, serikali yetu ikiongelea kuhusu bima hapa nchini inatutizama sisi, hivyo nasisitiza ufanisi na ueledi katika kutekeleza majukumu yenu ya kila siku. Hivyo niwapongeze uongozi wa Baraza kuanzia Katibu wa Baraza, Katibu Msaidizi wa Baraza na Serkretariati ya Baraza kwa maandalizi mazuri yanayotupa kukaa pamoja na kujadiliana kwa mapana Hongereni sana. 
1.4 Mkutano huu wa leo ni muhimu sana kwa ustawi wa Mamlaka kwasababu utajadili na kuridhia Bajeti pendekezwa ya Mamlaka kwa mwaka wa Fedha 2025/26. Hivyo ni matumaini yangu mmejiandaa ipasavyo kutoa maoni yenu na ni rai yangu kila mjumbe aliyeko hapa atoe mchango wake ili tuweze kupata mapendekezo toshelezi na yenye tija.

1. UONGOZI WA MAMLAKA NA BARAZA
1.1. Mamlaka wakati wote inatoa ushirikiano thabiti kwa baraza la wafanyakazi kama kuandaa vikao vitakavyosikiliza hoja za wafanyakazi kwa uwazi na wajumbe wawakilishi kupewa muda toshelezi wa kuuliza maswali na kutoa hoja zao kwa uongozi.
1.2. Ni matumaini yangu kila baada ya vikao hivi mabadiliko chanya katika sekta ya bima yataonekana kwasababu lengo ni kusikiliza na kutatua kwenye changamoto, kwa ajili ya kusimamia na kuendeleza soko la bima nchini. Kama ilivyo Dira ya Mamlaka ambayo ni kuendeleza, kukuza na kudumisha soko la bima jumuishi, lenye ufanisi, haki, salama na thabiti kwa manufaa na ulinzi wa wakata bima ndivyo ilivyo rai yangu kusimamia dira hii ili kuwa ndani ya misingi na taratibu sahihi.

2. MAFANIKIO NA MATARAJIO YAJAYO 
Mamlaka inajikita katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2024/2025, maelekezo ya Bodi, na Mpango wake (CSP). Ambapo Mamlaka  imepata mafanikio makubwa katika kipindi cha uongozi wa Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan na imejidhihirisha kama kiongozi wa mageuzi ya sekta ya bima nchini. Pia kwa  usimamizi na ushirikiano wa karibu na wadau wa sekta, TIRA imechukua hatua madhubuti za kuimarisha soko la bima, kuboresha mifumo, na kuongeza uelewa wa bima miongoni mwa Watanzania kwa kufanya yafuatayo; 
(a) Elimu na Ushirikiano wa Kijamii
TIRA imeendelea kusimamia utoaji wa elimu ya bima kwa makundi mbalimbali ya jamii. Kupitia programu maalum za kuelimisha, mamlaka imefanya mikutano na wamiliki wa mabasi, waendesha bodaboda, na makundi mengine muhimu katika sekta ya usafirishaji. Hii imelenga kuwajengea uwezo wa kuelewa bima na faida zake, huku ikipunguza changamoto zinazoikumba sekta hiyo.
Katika kuimarisha ufahamu wa bima kwa makundi maalum, TIRA imekuwa mstari wa mbele kufanikisha usawa wa kijinsia na kujumuisha watu wenye mahitaji maalum. Maonesho mbalimbali ya kitaifa kama vile Sabasaba na Nane Nane yamekuwa jukwaa la kuelimisha kuhusu bima kwa lugha nyepesi na njia zinazovutia.

(b) Mageuzi ya Kisera na Kisheria
Kwa mwaka huu, TIRA imezindua miongozo na sera zinazolenga kuboresha mazingira ya kisheria kwa watoa huduma za bima na wateja. Hii ni pamoja na kuongeza uwajibikaji wa kampuni za bima kuhakikisha fidia zinalipwa kwa wakati. Kwa kushirikiana na taasisi za serikali, TIRA imehakikisha kwamba mali za umma zinalindwa ipasavyo kupitia bima, hatua inayochochea uwajibikaji wa kifedha na kupunguza mzigo wa gharama kwa serikali. Mfano wa miongozo iliyotolewa kwa mwaka 2024 ni pamoja Miongozo ya bidhaa za bima, Miongozo ya Wakaguzi wa  nje wanaohudumia sekta ya bima na muongozo wa ukokotoaji na ukusanyaji wa tozo za ada za bima.
(c) Ubunifu katika Sekta ya Bima
Mwaka 2024 pia kulizinduliwa kwa huduma mpya za bima zinazolenga mahitaji ya kipekee ya wateja. Mojawapo ya mafanikio makubwa ni kuzinduliwa kwa huduma za Takaful, ambazo zinafuata misingi ya Shariah. Uzinduzi huu umeimarisha zaidi utoaji wa huduma zinazojumuisha makundi tofauti ya dini na tamaduni.
(d) Maonesho ya Kimataifa na Ushiriki wa TIRA
Katika maonesho makubwa kama ya wakulima (Sabasaba) 2024, TIRA na wadau wa sekta ya bima ilizindua "Kijiji cha Bima," ambapo wananchi walipata fursa ya kujifunza kuhusu huduma za bima kupitia njia rahisi na shirikishi. Kijiji hiki kimekuwa mfano wa ubunifu wa kuifikisha bima kwa kila mmoja, huku kikionyesha dhamira ya TIRA ya kuimarisha elimu ya bima kwa Watanzania wote.

(e) Uzinduzi wa Taarifa ya utendaji wa soko la bima kwa maak 2023
Tukio hili lilifanyika mwezi Novemba 2024 na kuhudhuriwa na watu zaidi ya 400 huku watu zaidi ya 1000 wakifuatilia mbashara kupitia mtandao wa YouTube wa Mamlaka. Tarifa hii imeonesha kukua kwa soko kwa kiwango kikubwa kama ifuatavyo; 
Ada za Bima (Gross Premiums Written - GPW) zimepanda kwa asilimia 7.4 hadi kufikia TZS trilioni 1.24, kutoka TZS trilioni 1.17, watoa huduma za bima wameongezeka kwa asilimia 33, na kufikia 1,549 ikilinganishwa na 1,164 mwaka uliopita. Aidha, madai ya bima yaliyolipwa yameongezeka kwa asilimia 25.5, hadi kufikia TZS bilioni 488.2 kutoka TZS bilioni 389.
Kiwango cha mali za bima kimeongezeka kutoka TZS trilioni 1.7  hadi kufikia TZS trilioni  2.15  huku uwekezaji pia ukiongezeka hadi  TZS trilioni .1.27 kutoka TZS trilioni  1.17. Fursa za ajira zimeongezeka kwa asilimia 34.1, ambapo jumla ya ajira 5,595 zimekodiwa mwaka 2023. Aidha, kiwango cha ubakizaji wa bima za kawaida (general insurance retention) kimeongezeka kutoka asilimia 49.4 hadi asilimia 55.5 huku kiwango cha ubakizaji wa bima za maisha kikiwa ni asilimia 83.2. 
(f) Utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote.
TIRA imepewa jukumu la kisheria kusimamia skimu zote za bima ya afya ili kuhakikisha watoa huduma wanafuata taratibu sahihi za usajili wa wanachama na pia kufuatilia utekelezaji wa huduma zinazotolewa ili huduma zinazotolewa ziendelee kuwa bora na za haki kwa wanachama walio kwenye skimu husika.Mwaka 2024 kanuni kwa ajili ya kuanza kwa utekelezaji wa sheria hiyo zimetoka ambapo zinasisitiza juu ya usajili wa wanachama kwa uwazi na kuhakikisha michango inawasilishwa kwa wakati. 
Katika kuchangia juhudi za Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan wa kuhakikisha Watanzania wote wanapata huduma bora za afya Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania kwa kushirikiana na wadau imetoa kadi za bima ya afya elfu tatu (3000) kwa watanzania wenye uhitaji ikiwa ni utekelezaji wa kauli ya Kamishna wa Bima Tanzania aliyoitoa ya kuchangia kadi za bima kwa watanzania (10,000) ili waweze kupatiwa matibabu.

Maono ya TIRA kwa Soko Salama la Bima
Kwa mwaka 2024, TIRA imeendelea kuimarisha mifumo ya kidijitali inayowezesha usajili wa bima, ulipaji wa fidia kwa wakati, na usimamizi wa masuala ya kisheria kwa uwazi zaidi. Mfumo huu unalenga kujenga imani miongoni mwa wateja na watoa huduma, huku ukihamasisha ukuaji wa sekta ya bima nchini.

3. HITIMISHO
Rai yangu kwenu washiriki wa Mkutano huu wa pili wa Baraza la nne la wafanyakazi ni kuwa, Sekta ya bima ni nguzo muhimu kwa uchumi wa taifa. Tutaendelea kushirikiana na wadau wote kuhakikisha huduma za bima zinawafikia Watanzania wote kwa uwazi, ubora, na ufanisi.
Kwa mafanikio haya ya mwaka 2024, TIRA imeendelea kuthibitisha nafasi yake kama mshirika wa maendeleo ya taifa, imeonyesha kuwa bima si tu kinga dhidi ya majanga, bali pia ni chombo muhimu cha kuboresha maisha na uchumi wa kila Mtanzania.
Ni matumaini yangu kwa mwaka huu wa 2025 tutaenda kufanya zaidi ili kuhakikisha sekta ya bima inakua kwa kasi na bima inakua sehemu ya kulinda; afya mali na uwekezaji kwa watanzania. 
Niwatakie kila la heri katika mkutano huu ukawe wenye tija kwa Mamlaka, Serikali yetu na wananchi.
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